Home Cho thuê nhà

Thủ tục công chứng hợp đồng thuê nhà?

CT5-113b0.jpg-1436857195.jpg
Tôi thuê một cửa hàng diện tích 40m2 tại quận Hai Bà Trưng, Hà Nội. Thời hạn thuê là 5 năm, tôi muốn biết thủ tục công chứng hợp đồng thuê nhà? (Hà Việt Cường; Email: cuong.nhim@gmail.com).

Trả lời:

Điều 492 Bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS) quy định: 'Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên th́ phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng kư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác'.

Để được công chứng hợp đồng thuê nhà bạn cùng người cho thuê liên hệ tới Văn phòng công chứng trên địa bàn thành phố Hà Nội để làm thủ tục – Theo quy định tại Khoản 1 Điều 37 Luật Công chứng năm 2006 (LCC) quy định: 'Công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng có thẩm quyền công chứng các hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này' – Khoản 2 - Công chứng viên của các tổ chức hành nghề công chứng có thẩm quyền công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản.

Vì bạn không cung cấp cụ thể, người cho thuê nhà đã kết hôn hay chưa? Tình trạng nhà đất như thế nào? Chúng tôi giả định, nhà đất này thuộc sở hữu chung vợ chồng của người cho thuê. Để tiến hành thủ tục công chứng thì bạn cùng người cho thuê phải xuất trình những giấy tờ sau: CMND, hộ khẩu của các bên; Chứng nhận kết hôn; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở (của bên cho thuê nhà).

Luật sư Vũ Thị Hiên

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

VĂN PH̉NG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

 Địa chỉ: Số 335 Kim Mă - Ba Đ́nh – Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

 Email: info@luatdaiviet.vn

 Website: http://www.luatdaiviet.vn

Bất Động Sản VNREAL
142 Hoa Lan, Phường 2, Quận Phú Nhuận, TPHCM
Tel: 08 35171994 - Fax: 0835171995
Email: Support@vnreal.vn Website: Cho thue nha
mua ban can ho